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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUMEYA USHINDANI 

MUONGOZO KUHUSU UCHUNGUZI NA UTEKELEZAJI WA 

MAKOSA YANAYOKIUKA SHERIA YA USHINDANI (FAIR 

COMPETITION ACT, 2003) (SURA YA 285) 

 

 

1.0 UTANGULIZI 

  

1.1 Muongozo hii unalenga kutoa mwelekeo wa ujumla kwa umma na 

kwa wadau wa biashara, Idara za Serikali, taasisi za kisheria na zisizo 

za kisheria, walaji, taasisi za (au vyama vya) walaji Tanzania, na 

wadau wengine wote juu ya michakato ambayo TUMEya Ushindani 

(FCC) hufuata wakati wa kutekelezaji wa mamlaka yake chini ya 

Sheria ya Ushindani ya mwaka 2003, (Cap.285), ambayo ni 

kuchunguza makosa na mienendo mbalimbali ya wafanyabiashara 

inanayokiuka Sheria ya Ushindani. Hivyo basi, ni muhimu kuusoma 

kwa makini Muongozo huu pamoja na Sheria ya Ushindani ya 

Mwaka 2003 na Kanuni za Utaratibu wa Kushughulikia Makosa ya Ki-

ushindani (FCC Procedure Rules, 2013).  

 

1.2 Muongozo huu ni moja ya jitihada za TUMEya Ushindani katika kutoa 

ufafanuzi kwa Wadau kuhusu utaratibu wa kiuchunguzi unaofuatwa 

na TUMEpindi inapochunguza suala lolote linalohusu ukiukwaji wa 

Sheria ya Ushindani ya Mwaka 2003. Hivyo basi, Muongozo huu 

utakuwa unafanyiwa mapitio ya mara kwa mara na unaweza 

kubadilika wakati wowote kulingana na mabadiliko aidha 

yanayozingatia utendaji bora, (Best Practices, Sheria au Kanuni za 

Utaratibu wa Uendeshwaji wa Mashauri ya Tume. Kwa hali hiyo, 

Wadau wote wanashauriwa kuitembelea tovuti ya 

TUME(http://www.competition.or.tz)mara kwa mara ilikujua kama 

kuna mabadiliko yoyote. 
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1.3  Muongozo huu unaelekeza  tu utaratibu wa kufanya uchunguzi 

kuhusu malalamiko kuhusiana na ukiukwaji wa Sheria ya Ushindani 

kama yanavyoweza kuanzishwa chini ya kifungu cha 69 (1) na (2) ya 

Sheria ya Ushindani ya mwaka 2003, kikisomwa kwa pamoja na 

kifungu cha  10 (1) na (2) cha Kanuni za Utaratibu wa Uendeshwaji 

wa Mashauri ya Tume, 2013. 

 

1.4  Kwa kuzingatia umuhimu wa Mwongozo huu katika kutoa uwazi ni 

kwa jinsi na hatua gani TUMEya Ushindani (FCC) hutekeleza 

majukumu yake ya kufanya uchunguzi wake, ni muhimu kusisitiza 

kuwa Muongozo huu si mbadala wa Sheria yenyewe, na wala hauna 

hadhi ya kuwa Ushari wa Kisheria kuhusu masuala ya Ushindani. 

Vigezo vya kisheria ambayo TUMEya Ushindani hutumia wakati wa 

kutathmini ukiukaji wa sheria ya ushindani havijazingatiwa katika 

mwongozo huu. Hivyo basi, TUMEinawaasa Wadau na wale wote 

ambao wanadhani kwamba wao au biashara zao zinaweza 

kuchunguzwa na TUMEkwa sababu yoyote inayoambatana na 

uwezekano wa ukiukwaji wa Sheria ya Ushindani kutafuta ushauri 

huru wa kisheria.  

 

1.5  Kwa ujumla, Muongozo huu unaweka bayana hatua mbalimbali za 

kiutaratibu ambazo TUMEhufuata pindi inapotaka kufanya 

uchunguzi wa ukiukwaji wa Sheria ya Ushindani ya mwaka 2003. 

Muhtasari wa hatua husika ni  kama unavyoonekana katika Kielelezo  

1.1 hapa chini:  
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Kielelezo 1.1 – Hatua za Kiuchunguzi FCC 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Vyanzo au Viashiria vinavyoibua uchunguzi 
(Malalamiko yanayosajiliwa chini ya Kifungu cha 69(1) & 

(2) (FCA) na Kifungu cha 10(2) & (2) cha Kanuni za FCC  

HATUA MUHIMU 
JE, TUME(FCC) HUFANYA 

KIPI? 

 Tumia Kanuni ya kipaumbele & 
zingatia matakwa ya Kanuni, 
kifungu cha 10 (4) na (5) ya 

Kanuni za TUME2013. 

Upembuzi na uchunguzi wa awali kupitia Kamati ya 

Upembuzi wa Awali (Screening Committee) (kulingana 

na Kanuni za Tume, 2013 kifungu cha 10(4). 

Fungua uchunguzi rasmi?( Kanuni ya 10(5) ya 

 Kanuni za TUME2013. 

Anzisha Uchunguzi: Hatua ya 1. Kusanyaji wa taarifa na 
malezo muhimu kwa njia rasmi chini ya kifungu cha 11(1); (2) 
& (3); na Kif. cha 13 ya Kanuni za TUME2013. Andaa Ripoti ya 
ndani (Internal Report) kwa matumizi ya ofisi tu! 

 Taka rasmi taarifa za 
kimaandishi (mf. Taarifa 
Zinazohusu masuala ya 
kiuchumi (economic data etc.) 

 Fanya mahojiano na 
wahusika. 

 Fanya upekuzi wa maeneo 
ilikubaini taarifa au kupata 
nyaraka mbalimbali. 

 Pembua ushahidi uliopata 

Wasilisha Hati ya Shauri (Statement of the Case) chini 

ya vifungu no.10 (3) & 12(3) vya Kanuni za Tume, 2013 

Rules 2013 

Je, Ushahidi uliokusanywa unatosha kubaini uwepo 

wa Shauri la Uvunjifu wa Sheria?  

Endelea na Uchunguzi –Hatua 
ya I. na endelea kuupenbua 

ushahidi uliopo kubaini 
mapungufu 

Andaa Ripoti ya ndani ya Utekelezaji (kwa matumizi 

ya ofisi tu) chini ya kif. cha 18 cha Kanuni za 

TUME2013. 

Toa nafasi kwa Wahusika 

pamoja na wote wenye 

maslahi na maamuzi haya awali 

ya TUMEkusikilizwa na 

TUMEau kuwasilisha maombi 

ya maridhiano 

Wasilisha Maamuzi ya Awali (Provisional Findings) 

kwa Mtuhumiwa  (pamoja na ushahidi wote ambao 

TUMEimeutumia kufikia uamuzi wake huo) ilikumpa 

nafasi ya kujibu hoja zilizomo (vifungu 19(3);(7) &  20-

22 Kanuni za Tume,2013); Toa Tangazo kwa Umma 

kuruhusu wadau wenye maslahi nao walete hoja zao. 

Anzisha Uchunguzi - Hatua ya II  

Ripoti hii ni mahsusi kwa 

matumizi ya ofisi tu. (Internal 

privileged document). 

Pokea mawasilisho ya 

kimaandishi kutoka kwa 

Wahusika na wale wote wenye 

maslahi na shauri husika, na 

sikiliza utetezi wao. 

Sikiliza maombi (kama yapo) ya maridhiano (settlement 
discussions) au endelea kuchambua ushahidi 
uliopatikana katika hatua ya 2 ya uchunguzi ikiwa ni 
pamoja na hoja za utetezi zilizotolewa au nyinginezo.      
(Kifungu cha 23 cha Kanuni za Tume, 2013) 

 TOA MAAMUZI YA MWISHO (FINAL DECISION) ikiambata 
na adhabu ya faini au bila faini, au to maelekezo 

mengineyo (vifungu 24-31, Kanuni za Tume, 2013) 

M
u

d
a 

w
a 

ku
fa

n
ya

 u
ch

u
n

gu
zi

 w
a 

Sh
au

ri
 la

 K
iu

sh
in

d
an

i h
u

te
ge

m
ea

n
a 

n
a 

sh
au

ri
 li

liv
yo

 n
a 

h
iv

yo
 h

ak
u

n
a 

m
u

d
a 

m
aa

lu
m

 

Maamuzi ya mwisho kuwasilishwa wa 
Wahusika tayari kwa utekelezaji wao 

au kwa hatua nyinginezo watakazoona 
zinawafaa. Pia chapisha maamuzi 

yasiyo na taarifa za siri .  
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2.0 MCHAKATO WA UCHUNGUZI WA SHAURI LINALOLETWA MBELE YA TUME 

 

2.1 Mchakato wa uchunguzi wa  matukio yanayoashiria ukiukwaji wa 

sheria ya ushindani  ya 2003 ni jambo lenye msingi wake katika  

mfumo wa kisheria  kama ulivyowekwa  na Sheria ya Ushindani na 

Kanuni za TUME,2013. 

 

2.2  Kama itakavyoelezwa zaidi katika Muongozo huu, mchakato wa 

uchunguzi huanzishwa na Tume, aidha kwasababu ya  malalamiko 

yaliyowasilishwa rasmi mbele ya TUMEna mtu binafsi au kwa uamuzi 

wa TUMEyenyewe chini ya kifungu 69 (1) au (2) ya FCA (kikisomwa 

pamoja na Kif. cha 10 (1) na (2) cha Kanuni za TUME, 2013.  

 

3.0  Mamlaka ya TUME(FCC)  KUFANYA UCHUNGUZI i  

 

3.1  Katika jitihada za kuhimiza na kuhakikisha kuwa Sheria ya Ushindani 

ya mwka 2003, inafuatwa kikamilifu, kifungu cha 65 (2) (b) na (g) cha 

Sheria ya Ushindani kinaipa TUMEnguvu na mamlaka pana ya 

kuchunguza kero au mambo yanayozuia au kudhilisha ushindani, 

ikiwa ni pamoja na kuzuia urahisi wa makampuni kuingia na, au 

kutoka katika soko; kufanya uchunguzi wa kitafiti  juu ya vizuizi katika 

soko au sekta ya uchumi vinavyo fifisha ushindani  au vinavyo athiri  

uchumi kwa ujumla au katika sekta fulani na kutangaza matokeo ya 

uchunguzi huo. 

 

3.2   Mazingira yanayoweza  kuifanya TUMEkutumia mamlaka yake ya 

kuchunguza shauri ni kama ifuatavyo: 

 

3.2.1 FCC itatumia mamlaka yake, ama kutokana na 

malalamiko ya mlalamikaji huru (kwa mfano mshindani 

katika biashara, Mlaji au chama cha walaji, mtu 

mwingine yeyote, au kikundi cha watu, kuhusu madai 

ya ukiukwajia wa Sheria ya Ushindani, au kutokana na 

matakwa binafsi ya TUME(suo moto) mara inapobaini 

uwepo wa tatizo la kiushindani katika soko au uvunjifu 

wa dhahiri wa sheria ya ushindani.    

 

3.2.2 Kwa mujibu wa kifungu cha 10 (1) (a), (b) na (2) cha   

Kanuni za TUME2013, malalamiko TUMEitashughulikia 
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malalamiko yote yanayowasilishwa mbele yake na 

watu huru kana kwamba yamewasilishwa na 

TUMEyenyewe.  

 

3.2.3 TUMEinazingatia matakwa ya utunzaji wa taarifa zote za 

siri kama inavyotakiwa na Kanuni za TUMEna, kwa hivyo, 

taarifa zote zinazopokelewa na TUMEkutoka kwa 

walalamikaji, hasa wasiopenda majina yao yawekwe 

hadharani, hubakia kuwa  siri. Hili ni jambo muhimu kwa 

TUMEili kuleta ufanisi wa TUMEkatika kuchunguza 

malalamiko kwani kinyume na hapo Uchunguzi wowote 

unaweza kuhatarishwa endapo taarifa za siri zitawekwa 

hadharani kabla TUMEhaijachukua hatua stahiki za 

awali za kukushughulikia malalamiko husika. Hivyo basi, 

ili kusaidia TUMEkufanya uchunguzi wenye ufanisi, 

TUMEhuwataka walalamikaji kuwasilisha malalamiko 

yao na kuyachunguza kwa kuzingatia umuhimu wa usiri 

wa kila lalamiko hadi hapo TUMEinapoona vyema 

kuwasilisha hai ya kufunguliwa shauri (statement of the 

Case) kwa mtuhumiwa husika.  

 

3.2.4 TUMEhaitatoa maelezo yoyote juu ya suala ambalo 

inalichunguza hadi inapokuwa imejiridhisha kuwa kuna 

suala la msingi la awali la uvunjifu wa sheria na, katika 

hatua hiyo, TUMEhuwasilisha hati ya kufunguliwa shauri 

la ushindani kwa Yule anayetuhumiwa kuihujumu sheria.   

 

4.0 Nguvu na Mamlaka Mahususi ya TUME Wakati Kufanya  Uchunguzi  

 

Mbali na uwezo wa ujumla ambao TUMEimekabidhiwa kisheria kuchunguza 

masuala ya ushindani katika uchumi wa Tanzania, kwa mujibu wa kifungu 

cha 65 (2) ya Sheria ya Ushindani, FCC ina mamlaka maalum ya:  

 

(a)  Kuitisha nyaraka au taarifa mahususi zinazohusu 

kampuni inayotuhumiwa kukiuka sheria ya ushindani;  

 

(b)  kuingia katika majengo kwa  kibali maalum (warrant) 

kwa lengo la kutekeleza sheria ya ushindani,  
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(c)  kuingia na kupekua kwa  kibali maalum, nyumba, 

majengo au maeneo mengineyo, na   

 

(d)  kumwita mtu yeyote kwa minajili ya kutoa ushahidi kwa 

mbele ya Tume.  

 

4.1 Mamlaka ya Kuitisha Nyaraka au Taarifa  

 

Mamlaka haya hutumiwa pale ambapo zipo sababu za msingi 

zinazoashiria kuwa mhusika amevunja sheria, hasa vifungu 

vifuatavyo:  kifungu cha 8, 9, 10, au 11 (2) cha Sheria ya Ushindani. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 71 (1) (a) na (b) cha sheria hii, FCC inayo 

mamlaka yakuitisha taarifa zitakazoonekana kusaidia katika 

uchunguzi wa suala lililo mbele ya Tume. Mamlaka hii hutumika kwa 

kuwasilisha mwito rasmi wa kuwasilisha taarifa (summons) kwa 

watuhumiwa au mtu mwingine yeyote; au kumtaka awasilishe 

taarifa ya maandishi au afike kwa ajili ya mahojianao rasmi na Tume.  

 

4.1.1 Mamlaka FCC chini ya kifungu 71 (1) cha Sheria ya Ushindani 

inaweza kutumika kabla ya FCC kuwasilisha Hati ya Shauri la 

uchunguzi kwa Mhusika au baada ya kuwasilisha Hati hiyo. 

FCC inaweza pia kutumia mamlaka yake hata baada ya 

kuwasilisha au kutoa maamuzi ya awali ya Taarifa ya 

Uchunguzi (Provisional Findings) pale inapoonekana kuwepo 

haja ya kuendelea kutafuta au kufafanua ukweli juu ya jambo 

fulani litokanalo na maelezo au majibu kutoka kwa wahusika 

katika shauri linalochunguzwa na Tume.  

 

4.1.2  Upana wa Matuzi ya Mamlaka ya TUMEchini ya Kifungu cha 

71 cha Sheria ya Ushindani 

 

(a) TUMEitatumia mamlaka yake iliyopewa kwa mujibu wa 

kifungu cha 71 (1) na (2) ya FCA kama TUMEinaamini 

kwamba mtu anao (au Kampuni inao) uwezo wa 

kuipatia TUMEtaarifa, au kuwasilisha hati, nyaraka wa 

Tume, au kutoa ushahidi unaoweza kusaidia utekelezaji 

wa majukumu ya Tume.  

 

(b)  Katika suala hili, TUME inaweza, kwa njia ya wito 

(summons) na au bila wito, kumtaka mtu yeyote wa 
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kuwaslisha nyaraka au taarifa ikiwa taarifa au nyaraka 

husika inahusiana na jambo lolote muhimu 

linalochunguzwa na TUME. Kwa hiyo basi, TUME haiwezi 

kuwekewa vikwazo inapotaka kuchunguza taasisi, 

kampuni au watuhumiwa wa ukiukwaji wa sheria ya 

ushindani.  Ilani ya kutaka taarifa za uchunguzi inaweza 

kuwasilishwa  kwa watu wote wenye maslahi na shauri 

chunguzwa,  kama vile washindani wenza, walalamikaji, 

wauzaji, na hata wateja; taasisi za Serikali , n.k.  

 

(c) TUME inapotoa mwito wa kuwasilisha taarifa, inaweza 

pia : 

 

(i) kuchukua nakala ya au sehemu ya taarifa ya 

nyaraka husika (Extracts) zitakazo wasilishwa 

mbele ya TUMEna mtu yeyote;  

 

(ii) kumtaka mtu yeyote aliyewahi kutakiwa 

kuwasilisha nyaraka au taarifa mbele ya TUME (au 

afisa wake aliye kazini au aliyewahi kufanya kazi 

kwake)kuwasilisha maelezo ya ziada juu ya 

nyaraka husika au taarifa husika 

iliyokwishawasilishwa mbele ya TUME.  

 

(iii) kama nyaraka husika hazikuwasilishwa, TUME 

inaweza kumtaka  mtu aliyewahi kutakiwa na 

TUME kuwasilisha nyaraka mbele yake, kueleza, 

kwa kadiri ya imani na ufahamu wake, ni wapi, 

ambapo nyaraka husika yaweza kupatikana.  

 

(d) Neno “nyaraka” ni pamoja na "taarifa iliyoandikwa 

katika mfumo wa aina yoyote".  Ufafanuzi huu ni pamoja 

na kumbukumbu zozote, kama vile ankara au takwimu 

za mauzo, ambazo zaweza kuwa zimehifadhiwa katika 

aina yoyote ya mfumo wa uhufadhi, ki-elektroniki au 

vinginevyo, kwa mfano, kwenye kompyuta. Nyaraka 

"maalum” ina maana ya nyaraka au taarifa zilizotajwa 

au ilivyoelezwa katika hati ya maandishi (wito). Mfano 

wa nyaraka kama hizo ni pamoja na, ankara, mikataba 

na taarifa za mikutano.  
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(e) Mtu aliyetakiwa kutoa ushahidi mbele ya TUMEau kutoa 

taarifa kwa TUME kwa mujibu wa kifungu 71 (1) (a) na (c) 

ya Sheria ya Ushindani anaweza kufanya hivyo kwa njia 

ya hati ya kiapo.  

 

(f) Kwa kuzingatia uwepo wa mamlaka ya kumtaka mtu 

yeyote kuwasilisha taarifa maalum mbele ya TUME, 

inaweza kuhitaji taarifa husika ziandaliwe na 

kuwasilishwa kama taarifa husika hazijaandaliwa na 

wahusika.  Kwa mfano, mtu anaweza kutakiwa 

kuwasilisha mbele ya TUME taarifa zinazohusu maelezo 

ya soko analomiliki na kiwango cha umiki wake; au 

kutoa maelezo kuhusu soko husika kutokana na 

ufahamu wake na au, kwa kutumia maarifa yake, ujuzi 

na uzoefu wa wafanyakazi wake.  

 

4.1.3 Utaratibu wa Uwasilishwaji wa Nyaraka na Taarifa mbele ya 

Tume: 

 

(a)  Iwapo TUMEitatoa mwito kwa  mtu au kampuni kufika 

mbele ya TUMEkwa mujibu wa kifungu cha 71 (1) na (2), 

wito husika lazima uwe katika fomu inayotakiwa, yaani 

fomu FCC.7 na lazima kuonyesha:  

 

(i) majina la wahusika katika shauri;  

 

(ii)  asili au undani wa habari wanayotakiwa kutoa; 

 

(iii) Mwito uwe umetolewa na kutiwa saini na 

Mwenyekiti wa TUMEya au Mkurugenzi Mkuu. 

 

(iv) Itolewe kwa mpokeaji anayehusika, au mtu 

aliyeidhinishwa kupokea, pia atatakiwa aandike 

jina lake / sahihi yake na nakala ya wito na 

uthibitisho wa kuwasilishwa utolewe na mhudumu 

karani / afisa kushuhudia kuwa mpokeaji au mtu 

mwenye mamlaka ya kupokea alipokea hati au 

Wito husika.   
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(b)  Ikiwa mamlaka ya TUME chini ya kifungu cha 71 (1) cha 

Sheria ya Ushundani ina tekelezwa kwa kuwasilisha  

taarifa ya maandishi mengineyo isiyo na had ya  Wito 

(Summons), taarifa ya maandishi lazima:  

 

(i) Ileleze kwa muhitasari suala husika 

linalochunguzwa na madhumuni ya uchunguzi, 

 

(ii) Itaje au kuelezea nyaraka au taarifa, au aina 

ya nyaraka au taarifa, zinazohitajiwa ; 

 

(iii) Ibainishe makosa ambayo yanaweza 

kutendeka ikiwa mtu atashindwa kuzingatia au 

kutotekeleza anayotakiwa kutekeleza kwa 

mujibu wa  matakwa na mamlaka ya 

uchunguzi ya TUME (kama ilivyoelezwa katika 

Sehemu ya  4.4 ya Muongozo huu); 

 

(iv) Ibainishe muda na mahali ambapo nyaraka au 

taarifa husika itawasilishwa na namna ambayo 

itawasilishwa. Kwa mfano, ikiwa mtu atatakiwa 

kutoa taarifa au kuwasilisha nyaraka katika 

eneo maalum, kwa tarehe na kwa wakati 

fulani, taarifa  zinazohitajiwa zinaweza 

kutolewa, kwa maandishi na au kwa maelezo 

yatakayo andikwa na afisa uchunguzi anaye 

husika. Mtu anayetoa taarifa atapata fursa ya 

marekebisho, kuongeza au kufuta maelezo 

yaliyoandikwa na atatakiwa kusaini yale 

yatakayokuwa yameandikwa kama maelezo 

yake. Kama mtu atawasilisha nyaraka, basi, 

TUME inaweza kumtaka aitolee maelezo ya 

ufafanuzi kimaandishi. Mtoa maelezo yeyote 

atakuwa na uhuru wa kuambatana na Wakili 

au mshauri wake wa masuala ya kisheria.  

 

(c)  Upelekaji na usambazaji wa nyaraka na miito  kutoka 

TUME kwa walengwa unaweza kufanyika kwa njia 

zifuatazo:  
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(i)  Kwa njia ya uwasilishwaji wa kawaida (yaani kwa 

mkono hadi ofisini kwa mhusika),  

 

(ii) Kwa nia ya barua iliyosajiliwa posta na inayotaka 

mpokeaji kukiri kuwa ame- kupokea,  

 

(iii) Kwa njia ya nukushi (fax) ikiambatana na ombi 

kuwa mpokeaji nakiri kupokea, au  

 

(iv) Kwa njia ya ki-elektroniki (mf. e-mail) na ombi la 

kuambatanisha risiti ya upokeaji. 

 

Hata hivyo, ikiwa nyaraka yoyote itawasilishwa nje ya muda wa 

masaa ya kazi ofisi ya TUME (yaani, Jumatatu- Ijumaa, 8:00-10:00) 

nyaraka husika itachukuliwa kuwa imepokelewa siku ya kazi 

inayofuata.  

4.1.4 ANGALIZO: 

 

Mtu yeyote (au kampuni) hatakuwa na kisingizio kuwa 

ameshindwa kutekeleza wito uliotolewa na TUME, chini ya 

kifungu 71 cha Sheria ya Ushindani, kwa misingi ya kwamba 

kutekeleza wito huo kungeweza kumfanya aonekane mkosaji 

au kumfanya mtu huyo awajibike kwa adhabu, isipokuwa 

taarifa, nyaraka au ushahidi utakaotolewa na mhusika 

hautaweza kutumiwa katika shauri jingile lolote dhidi ya mtu 

mwingine nje na shauri linaloendeshwa na TUME chini ya 

Sheria ya Ushindani.  

 

 

 

 

4.2  Mamlaka ya TUMEya Kuingia na Kufanya Upekuzi  

 

4.2.1  TUME ya Uchundania inayo mamlaka kisheria, kufanya 

upekuzi (search or inspection) wakati wowote 

inapokuwa ikifanya uchunguzi wa madai ya ukiukwaji 

wa sheria, kanuni, taratbu, na misingi ya ushindani. 
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4.2.2 Mamlaka ya TUME katika kufanya upekuzi huwezesha 

maafisa wake kuingia katika majengo (nyumba; ofisi, 

nk) na kuchukua (kukamata) nyaraka zozote 

zinazoonekana kuwa muhimu kwa ajiya ya kukamilisha 

uchunguzi wowote unaofanywa na Tume.  

 

4.2.3  "Jengo au Majengo" kwa ujumla ni dhana inajumuisha 

"majengo yoteyote yanayotumiwa kwa shughuli 

mbalimbali yakiwemo majengo ya biashara, ofisi, 

maghala au stoo zinazotumiwa kuhifadhi nyaraka, 

bidhaa, nk, au jingo lolote linalohusiana na mambo ya 

kampuni au ambamo nyaraka zinazohusiana na 

mambo ya kampuni inayochunguzwa zinaweza kuwa 

zimehifadhiwa. Hii inamaanisha kuwa katika suala la 

upekuzi, hata nyumba binafsi zinaweza kufanyiwa 

upekuzi.  Neno "Majengo" linajumuisha pia magari 

yoyote au vyombo vya moto (vessels).  

 

 

4.2.4 Upana wa Matumizi ya Mamlaka ya Kufanya Upekuzi  

 

(a)  Mamlaka ya TUME ya kuingia ndani, na kufanya upekuzi 

katika majengo yoyote hutekelezwa kwa kuzingatia 

misingi ya haki hasa pale inapoonekana kuwa ziko 

sababu za msingi za kuamini kwamba mhusika 

amekiuka vifungu vya Sheria ya Ushindani ya mwaka 

2003, (hasa kifungu cha 8, 9 au 10 cha sheria husika, na 

mhusika huyo anazo katika milki au udhibiti wake, 

nyaraka yoyote ambayo inaweza kusaidia TUME katika 

utekelezaji wa majukumu yake. 

 

(b)  Afisa uchunguzi anapoingia katika jengo lolote kwa 

ajiliya upekuzi anaweza kumtaka:  

 

(i)  Yeyote katika jengo husika kumpatia nyaraka, 

hati au taarifa yoyote ambayo afisa uchunguzi 

huyo anaona inahusiana na jambo lolote muhimu 

kwa uchunguzi anaoufanya. Kwa mfano, 

mfanyakazi katika jengo husika anaweza 

kutakiwa kumpatia afisa uchunguzi husika miniti 
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za mikutano yoyote iliyowahi kufanywa na 

kampuni husika na washindani wake, shajara 

(diaries) za wakurugenzi WA Kampuni, taarifa 

(data) ya mauzo, au Ankara za mauzo. Nakala za 

hati au nyaraka yoyote kama zinaweza 

kuchukuliwa na afisa uchunguzi,  

 

(ii) Yeyote katika majengo kutoa maelezo ya hati au 

nyaraka zilizopatikana au anazowasilisha kwa 

Afisa upekuzi anayehusika. Kwa mfano, 

mfanyakazi aweza kutakiwa kutoa maelezo ya 

maingizo (entries) katika Ankara au kutoa nywila 

(passwords) za kompyuta.  

 

(iii) Yeyote katika jengo husika, kutoa maelezo, kwa 

kadri ya ufahamu wake binafsi na anavyoamini, 

ni wapi ambapo hati au nyaraka yoyote muhimu 

kufanikisha uchunguzi husika, au inayohusiana na 

jambo lolote muhimu kwa uchunguzi huo, 

yanaweza kupatikana. 

 

(iv) Yeyote katika jengo husika, kutoa taarifa yoyote, 

ambayo imehifadhiwa katika mfumo wa aina 

yoyote ya ki-elekitroniki na jinsi ya kuipata taarifa 

hiyo katika namna inayosomeka, ikiwa Afisa 

uchunguzi husika anaona kuwa taarifa hiyo 

inahusiana na jambo lolote muhimu kwa 

uchunguzi, na kwamba inapasa kuwasilishwa 

katika namna ambayo inaweza kusomwa na 

kuweza kuwa kuchukuliwa. 

 

(v)  Afisa upekuzi ataweza kuchukua hatua nyingine 

yoyote ambayo yanaonekana muhimu na 

inayofaa ili kuhifadhi nyaraka au kuzuia 

uwezekano wa vifaa, au ofisi kuingiliwa na mtu 

yeyote kipindi chote cha upekuzi. Hii ni pamoja na 

kuhitaji kwamba majengo ya (au sehemu yoyote 

ya majengo, ikiwa ni pamoja na ofisi, majalada, 

na kabati za ofinisi) kufungwa kwa muda kama 

hatua muhimu ili kuwawezesha wapekuzi 
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kukamilisha zoezi husika bila kuingiliwa.  Muda wa 

kipindi chote cha kupekua na, hata muda wa 

kufunga sehemu za ofisi au jengo husika 

zisiingiliwe na mtu yeyote, hakipaswi kuzidi masaa 

sabini na wawili (72), isipokuwa pale ambapo 

Kampuni au mtu husika ataridhia upekuzi 

uendelee zaidi ya masaa 72 au ikiwa upatikanaji 

wa taarifa na nyaraka unacheleweshwa kwa 

sababu yoyote, kama vile kutopatikana kwa mtu 

ambaye anaweza kufungua ofisi husika.   

 

(vi) Afisa uchunguzi (upekuzi) anaweza kuzuia, 

kukamata, na kuchukua pamoja naye vifaa 

vyovyote ambavyo anaona ni muhimu, pale 

anapoingia na kupekua jengo lolote kulingana 

na mamlaka aliyonayo kisheria. Kwa mfano, 

anaweza kuchukua vifaa vinavyobebeka, 

kama vile kompyuta, nk. 

 

(vii)  Afisa upekuzi atalazimika kuandikisha orodha 

ya vitu vyote vilivyochukuliwa naye na 

kuikabidhi nakala moja kwa mmiliki au mwakilishi 

wa mmiliki wa jingo au ofisi husika, mwishoni 

mwa ukaguzi, au  kama iwezekanavyo na kwa 

vyovyote vile, katika muda wa siku tatu (3) siku 

za kazi kutoka mwisho wa siku ya kufanya 

upekuzi. Nyaraka zote zilizochukuliwa 

zutapaswa kurejeshwa ndani ya muda 

muafaka.  

 

(viii) Afisa uchunguzi atatakiwa kutunza kwa 

ukamilifu kila nyaraka ya ushahidi iliyopatikana 

kutoka katika kompyuta na nyaraka nyinginezo 

zote zilizopatikana kutoka katika jengo 

lililopekuliwa katika namna ambayo itakidhi 

matakwa ya uadilifu wa kutunza nyaraka au 

taarifa. 
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4.2.5  Utaratibu wa Kuingia Katika Jengo au Ofisi Yoyote  kwa 

Ajili ya Upekuzi 

 

(a) Pale ambapo TUME itafikia uamuzi wa kufanya 

upekuzi katika jengo au ofisi yoyote ili kupata 

taarifa au kukamata nyaraka, TUME haitawajibika 

kwa namna yoyote ile kutoa taarifa ya awali kwa 

mhusika au mmiliki wa jengo au ofisi husika.  

 

(b) Mwenyekiti wa TUME, au Mkurugenzi Mkuu wa 

Tume, atawasilisha maombi ya upande mmoja 

(ex-parte application) mbele ya Baraza la 

Ushindani kuomba Baraza litoe hati au kibali 

kitakacho ruhusu Afisa Uchunguzi wa TUME, 

akiambatana na afisa wa jeshi la polisi, cha 

kuingia na kufanya upekuzi katika  majengo na 

kuchukua nakala au kuchukua  nyaraka humo. 

Vilevile, Afisa uchunguzi husika anaweza 

kuambatana na mfanyakazi wa TUME mwenye 

ujuzi wa fani ya ufundi wa kompyuta au 

wataalam wa sekta ambao wanaweza 

kutekeleza majukumu maalum chini ya usimamizi 

wa afisa husika wa polisi.  

 

(c)  Hati au Kibali cha Kupekua (Search Warrant) 

kitabainisha kwa ukamilifu majengo au ofisi husika 

itakayopekuliwa na kitabaki halali hadi moja kati 

ya mambo yafuatayo  yawe yametimizwa:  

 

(i) Hati au kibali husika kimetumika na 

kufanikisha malengo yake;  

(ii) Hati au kibali  husika kufutwa na mtu 

ambaye alikitoa au,  na mtu mwenye 

mamlaka sawa nay a aliyekitoa,  

(iii) Lengo au sababu za kutoa kibali au hati 

husika kupitwa na wakati. 

(iv)  Muda wa uhai wa Hati au Kibali husika 

kumalizika.  
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(d) Wakati kuingia katika majengo yoyote kwa ajili ya 

ukaguzi, afisa utekelezaji na watu wote wenye 

mamlaka ya kuandamana naye, atatakiwa 

kuwasilisha ushahidi wa utambulisho wake 

pamoja na ushahidi wa mamlaka ya Hati au Kibali 

cha upekuzi mara tu anapowasili kwenye 

maingilio ya jengo au ofisi husika.  

 

(e)   Afisa wa polisi, na maafisa wengine wowote 

walioandamana na Afisa wa Upekuzi watakao 

kuingia ndani ya jengo wataruhusiwa kuingia na 

vifaa vyote wanavyodhani kuwa muhimu na, 

katika hali yoyote ya  upinzani dhidi ya upekuzi 

halali, Polisi husika na maafisa wa upekuzi 

wataruhusiwa kutumia nguvu isiyopitiliza (yenye 

busara ndani yake) ili kufanikisha lengo lao la 

kuingia na kufanya upekuzi uliokusudiwa.  Vifaa 

husika ni kama vile vifaa ambayo yanaweza 

kutumika kwa kuvunja kufuli) kama vile vifaa 

vinavyoweza kutumika ili kuwezesha upekuzi wa 

kompyuta, nk).  

 

(f)  Mwenendo mzima wa kuingia na kupekua ofisi 

au jengo lolote utazingatia matumizi ya njia bora 

ambazo ni pamoja na:  

 

(i) Kuzingatia haki za msingi za binadamu za watu 

binafsi;  

 

(ii) Haja ya kuwa na mashuhuda wa 

kujitegemea, hasa walinzi wa amani, au 

uwepo wa watu wawili watu wazima 

ambao ni mashuhuda wa kujitegemea 

(binafsi), ila tu pale ambapo kupata watu 

kama hao itakuwa vigumu.  

 

4.3   Mipaka  Juu ya Matumizi ya Mamlaka ya Upelelezi 

 

4.3.1  Mamlaka ya kutaka taarifa au nyaraka ziwasilishwe 

mbele ya Tume, kama ilivyobainishwa katika Sehemu ya 
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XII ya Sheria ya Ushindani, haihusiani na utoaji wa taarifa 

zenye kinga ya kishera (privileged information), yaani: 

 

(a)  Mawasiliana kati ya mshauri wa kitaalamu wa 

kisheria na mteja wake, au  

 

(b) Taarifa au mawasiliana yaliyofanyika kuhusiana 

na, au katika kutafakari uwezekano wakufungua, 

kesi za kisheria na kwa ajili ya kesi hizo. Hii ina 

maana kwamba mawasiliano na mawakili wa 

ndani (in-house lawyers)au wa nje, ikiwa ni 

pamoja na wanasheria wa kigeni, yanaweza 

kunufaika na kinga kama hii,  

 

(c) Mawasiliano yoyote ambayo kwa namna 

yoyote yasingeweza kutolewa mbele ya 

mahakama kwa misingi kuwa yana kinga ya 

kisheria 

 

4.3.2  TUME haitatumia, kama ushahidi, nyaraka yoyote 

iliyopatikana wakati wa upekuzi ikiwa nyaraka hiyo ina 

taarifa zenye kinga kisheria.  

 

4.4  Makosa Yanayohusiana na Mamlaka ya Upelelezi  

 

4.4.1 Kwa mujibu wa Sheria ya Ushindani, ni kosa la kisheria 

ikiwa Kampuni au mtu yeyote anayetakiwa na TUME 

kutoa ushirikiano wakati wa shughuli za uchunguzi wa 

shauri la kiushindani kukataa kutoa ushirikiano.  Hii ni 

pamoja na mtu yeyote ambaye -:  

 

(a) Hali aikijua atatoa taarifa za uongo au 

zakupotosha au ushahidi unaopotosha huku 

akijifanya kutekeleza wito wa TUME uliomtaka 

kutoa taarifa au nyaraka mbele ya TUME. 

 

(b)  bila ya udhuru halali anakataa au inashindwa 

kuzingatia  wito, chini ya kifungu cha 71 cha 

Sheria ya Ushindani.  
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4.4.2 Kuzuia utekelezaji halali wa sheria ya ushindani pia 

kunaweza kumfanya mtu au Kampuni kushitakiwa 

chini ya sheria nyingine zinazohusika, kama vile Sheria 

ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16.  

 

5.0 Upembuzi wa wa Malalamiko, Kufungwa kwa Jalada, na Kurudishwa au 

Kuahirishwa ya Upelelezi 

  

5.1 Malalamiko yote yanayopokelewa na TUME kuwasilishwa kwanza 

kwa Kamati ya Upembuzi kwa ajili ya kuhakikiwa ilikubaini, 

miongoni mwa mambo mengine, kama  yanayohusiana na 

ushindani;  yanaendelea katika chombo kingine kama vile katika 

mahakama yoyote, chombo cha usuluhishi, au ni suala lililokwisha 

fanyiwa maamuzi (res-judicata), au ni suala ambalo kwa uhalisia 

wake, si busara kutumia rasilimali za TUME wakati husika 

kulishughulikia. 

 

5.2 Kulingana na vipaumbele vya TUME na rasilimali zilizopo, na au 

sababu nyingine kama inaweza kuelezwa na TUME, Mkurugenzi 

Mkuu wa TUME anaweza kulifunga jalada la uchunguzi au 

kusimamamisha au kuahirisha uchunguzi unaoendelea.  

 

5.2.1 Ikiwa Mkurugenzi Mkuu anaamua kuifunga, 

kuahirisha, au kukataa kuchunguza lalamiko au 

kusitisha uchunguzi kwa misingi ya kutokidhi haja ya 

vipaumbele vya TUME, au kama itakavyokuwa kwa 

vyovyote vile,  basi, TUME itawajulisha walalamikaji 

rasmi kwa maandishi,  ikiwa ni pamoja na kuweka 

bayana sababu kuu za kutoendelea na uchunguzi 

wa shauri hiska. Kiasi cha undani wa maelezo 

atakayotoa kitategemeana na mazingira ya kila 

shauri. Kama shauri lilikuwa limefika mbali kiuchinguzi 

vivyo hivyo na maelezo ya kina yatahitajika ikiwa 

TUME haitaendelea nalo. 

 

5.2.2  Pale ambapo mlalamikaji rasmi haridhiki na uamuzi 

wa kusitishwa kwa uchunguzi au vinginevyo kama 

ilivyoelezwa katika aya ya 5.2.1 hapo juu, mlalamikaji 

atapata fursa ya kupeleka suala hilo kwa TUME kwa 

ajili ya uamuzi na TUME itatoa  nafasi kwa mlalamikaji 



18 
 

kuwasilisha kwa maandisha  maoni yake ndani ya 

kipindi kitakachoelekezwa na TUME.  

 

5.2.3 Ikiwa shauri limeondolewa katika uchunguzi, au 

umekuwepo uamuzi wa kutolichunguza shauri 

lililowasilishwa kwenye TUME, au ikiwa mlalamikaji 

rasmi ameshindwa kuwasilisha maoni yaliyoandikwa 

ndani ya muda uliowekwa na TUME, malalamiko 

husika yatachukuliwa kuwa yameondolewa mbele 

ya TUME. 

 

5.2.4 Iwapo itaonekana kwamba kitendo au mwenendo 

wa soko unaolalamikia hauna madhara au 

uwezekano wa kuleta madhara katika ushindani, 

pande zinazohusika zitapewa taarifa na sababu 

zitakazoelezea kwamba TUME haichukua hatua 

yoyote zaidi kuhusu malalamiko yaliyowasilishwa 

mbele ya TUME.  

 

6.0 Utoaji wa Hati ya Kufunguliwa Shauri la  Uchunguzi  

 

6.1 Ikiwa upembizi wa malalamiko yaliyowasilishwa mbele ya Tume 

utaonyesha kuwa lipo shauri la msingi linalokidhi haja ya kupatiwa 

majibu, TUME, itawasiliha rasmi Hati ya Shauri la Ushindani, kwa 

watakaohusika na Hati hiyo itaweka bayana mambo yafuatayo: 

 

6.1.1 Maelezo muhimu ya awali yanayoweza kubainisha  

ukweli wa shauri au malalamiko husikai, na  

6.1.2 Vifungu muhimu ya sheria vinavyodaiwa kukiukwa na 

wahusika (walalamikiwa). 

 

6.2  Baada ya kuwasilishwa kwa Hati ya Kufungiliwa Shauri la Ushindani kwa 

walalamikiwa, Shauri husika litaendelea kwa uchunguzi zaidi. Hatua hii 

inajulikana kama hatua ya kwanza ya uchunguzi ambapo TUME 

hukusanya taarifa muhimu ili kuiwezesha, miongoni mwa mambo 

mengine:  

6.2.1 Kufanya tathmini ya awali ya masoko husika, na 

kupata uelewa wa jinsi ushindani ulivyo katika masoko 

hayo; na  
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6.2.2 Kupata uelewa wa nafasi ya, na tabia na, au 

mwenendo wa ki-tabia wa mtu au Kampuni ambayo 

ni mshukiwa wa uchunguzi, katika soko husika.  

 

6.3  Maofisa wa Uchunguzi wanaweza kuitisha, kukusanya na kutathmini 

taarifa au takwimu muhimu za kiuchumi za kampuni, zitakazo baini 

ukweli wa jambo ambalo linachunguzwa, kwa mfano, sehemu ya 

asilimia ya soko inayomilikiwa na kampuni inayotuhumiwa kuhujumu 

ushindani; takwimu zinazohusiana na bei, sera ya Kampuni husika 

kuhusi jinsi ya upangaji bei za bidhaa au huduma zake; taarifa za ki-

fedha n.k. 

 

6.4  Maofisa wa Uchunguzi wanaweza kuitisha mikutano ya majadiliano na 

pande zinazohusika ili kupata ufafanuzi au maelezo kuhusu tabia 

inayolalamikiwa na madhara yake na ushindani.  

 

7.0 Utunzaji wa Siri (Confidentiality) 

 

Mtu yeyote ambaye atatoa taarifa, maoni, au maelezo ya awali au ziada 

kwa TUME wakati wowote shauri linalochunguzwa likiendelea, atatakiwa 

kubainisha waziwazi ni sehemu ipi ya maelezo au taarifa yake angelipenda 

isitolewe nje ya TUME na hivyo atajaza taarifa husika katika Fomu ya taarifa 

za siri , yaani  FCC.2.  

 

8.0 Uandaaji wa Taarifa (Ripoti) ya Ndani ya Upelelezi (Uchunguzi) 

 

8.1  Mara tu baada ya kumalizika kwa uchunguzi wa awali, timu ya Maofisa 

wa Sheria wa Tume waliohusika na uchunguzi, itatakiwa kuandaa na 

kuwasilisha Ripoti ya Ndani (Internal Investigaton Report (IIR)) kuhusu 

uchunguzi wake.  

 

8.2 Ripoti Ndani Uchunguzi (IIR) iliyoandaliwa na timu ya Maofisa wa 

Uchunguzi, itakuwa kinga ya kisheria ya upendeleo kwa watendaji wa 

ndani ya TUME tu na hivyo haiwezi kutolewa kwa mtu wa nje, wala 

haitawasilishwa kwa yeyote nje ya TUME.  

 

8.3  Maofisa wa Timu ya Uchunguzi watatoa mapendekezo na maoni yao ya 

kisheria ambayo yanaweza kuwa msingi wa uamuzi wa TUME wa aidha 

kutekeleza matakwa ya kisheria ya Sheria ya Ushindani pale ambapo 

sheria imekiukwa au vinginevyo. 
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9.0 Uandaaji wa Ripoti ya Utekelezaji 

 

9.1 Kwa kuzingatia maoni yaliyowasilishwa na Timu ya Maofisa wa Uchunguzi 

katika Ripoti ya Ndani ya Uchunguzi (IIR) Timu ya Wanasheria wa ndani wa 

Tume itaandaa Ripoti ya Ndani ya Utekelezaji wa Sheria (Internal 

Enforcement Report (IER))ili kutoa ushauri wa kisheria kwa TUME.  

 

9.2 Ripoti iliyoandaliwa na Timu ya Wanasheria wa TUME itakuwa kwa matumizi 

ya ndani tu na itakuwa na kinga ya kisheria (privileged Report) ikiwa na 

maoni ya kisheria na  mapendekezo yatakayo wasilishwa kwa TUME kuhusu 

utekelezaji wa Sheria na hatua zinazopaswa kuchukuliwa kulingana na 

kiwango cha ukiukwaji wa Sheria ya Ushindani.  

 

10.0  Uwasilishwaji wa Maamuzi ya Awali ya TUME 

 

10.1 Maamuzi ya Awali ya TUME (Provisional Finding (PF)) ni maamuzi 

ambayo TUME (kupitia Makamishna wake) hutoa kama mtizamo wao wa 

awali na mapendekezo yao kuhusu hatua inazoelekea kuchukua 

mbeleni ikiwa TUME haitapata taarifa au ushahidi utakazokinzana na 

ushahidi uliokusanywa unaolithibitisha kosa au makosa yaliyobainika 

kutendwa na Mlalamikiwa. Maamuzi haya ya Awali humpatia 

mtuhumiwa au mlalamikiwa nafasi ya kulifahamu shauri liliochunguzwa 

na TUME kwa upana wake, ikiwa ni pamoja na ushahidi wote ambao 

TUME imezingatia katika kufikia maamuzi yake ya awali, na hivyo 

humwezesha aweze kujibu rasmi na kikamilifu tuhuma zote dhidi yake 

kimaandishi na au, kwa mdomo au kuomba nafasi ya majadiliano ya 

maridhiano (settlement discussions).  

10.2 ‘Maamuzi ya Awali’ yanayotolewa na Makamishna lazima yawe na 

vielelezo vyote vya ushahidi uliozingatiwa na sababu zilizopelekea TUME 

kuamua kwa jinsi itakavyokuwa imeamua. 

 

10.3 ‘Maamuzi ya Awali’ yanapaswa kubainisha kwa udhahiri ukweli wa 

mambo (facts) na tahmini ya kisheria na kiuchumi ya TUME ambayo 

itapelekea TUME kuona kuwa Mhusika alikiuka sheria.  Pia, TUME 

itaweka bayana hatua yoyote inayopendekeza kuchukua, kama vile 

kuweka adhabu kifedha, na / au kutoa amri ya kuacha ukiukwaji wa 

sheria mara moja, ikiwa TUME inaamini kuwa ukiukwaji huo bado 

unaoendelea, na sababu za TUME kuchukua hatua kama hiyo. 
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10.4 Kadhalika, ‘Maamuzi ya Awali’ ya TUME yataweka muda muafaka 

ndani ambao Kampuni inayotuhumiwa itahitajika kuwasilisha kwa 

TUME. kwa maandishi majibu ya Maamuzi ya Awali ya TUME. Muda huo 

utapangwa na Makamishna waliolichunguza shauri husika.  

 

10.5 Katika hatua hii, TUME pia itatoa mwito wa kufika mbele ya TUME kwa 

aliyetumiwa (yaani Mpokeaji wa ‘Maamuzi ya Awali’) kama 

angependa kusikilizwa au kuwasilisha maombi ya kufanya majadiliano 

ya maridhiano na TUME, hii ikiwa ni moja ya haki zake ambazo 

zitaelezwa ndani ya Maamuzi ya Awali ya TUME. 

 

11.0  Uwezekano wa Kupatiwa Fursa ya Kulipitia Jalada la Uchunguzi na Jinsi ya 

Kulinda Taarifa za Siri 

  

11.1 Baada ya kuwasilisha Maamuzi ya Awali ya TUME kwa Mlalamikiwa, 

TUME, kutokana na maombi yatakayokuwa yameletwa na  kampuni 

inayotuhumiwa au wakili wake,  na chini ya malipo ya ada yoyote 

ambayo inaweza kuhitajiwa, itatoa nafasi kwa Kampuni husika au 

mwakilishi wake kulipitia kwa kulisoma jalada lote lenye taarifa za 

uchunguzi wa shauri husika. Hii ni kuhakikisha kwamba Kampuni 

husika inapewa nafasi ya kuandaa vizuri utetezi wake dhidi ya madai 

kuwa imevunja Sheria ya Ushindani.  

 

11.2 TUME itatoa muda na nafasi nzuri kwa Kampuni au mtu aliyepokea 

Maamuzi ya Awali ya TUME kukagua nakala za nyaraka zote 

zinazohusiana na jalada la uchunguzi ambazo kimsingi hazina kinga 

ya kisheria kama zitakavyokuwa zimehifadhiwa katika jalada la 

uchunguzi la TUME. Hizi ni nyaraka ambazo zinahusiana na mambo 

yaliyomo katika Maamuzi ya Awali ya TUME, ukiondoa taarifa zozote 

za siri na Nyaraka za Ndani za TUME.  

 

12.0 Utoaji wa Tangazo kwa Umma na Mwito wa Kuwasilisha Maoni 

 

12.1 Kwa mujibu wa Kanuni za Tume, 2013, mara tu baada ya kutolewa 

kwa Maauzi ya Awali ya TUME, TUME itatakiwa kutoa tangazo kwa 

umma (Public Notice) kuhusina na uamuzi wa awali uliotolewa na 

TOME kuhusu shauri husika la ushindani lililombele yake. Taarifa hiyo 

itachapishwa katika tovuti ya TUME na  kuchapishwa kwenye 

magazeti yanayosomwa kwa wingi, na; 
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12.2  TUME itaatoa mwito kwa mtu yeyote ambaye ana sababu za msingi 

kuwa aliathirika na kitendo kinacholalamikiwa, kuwasilisha maelezo 

ya kimaandishi ya jinsi alivyoathirika. Maelezo hayo yatatakiwa 

kuwasilishwa kwa TUME ndani ya kipindi maalum ya muda 

kitakachokuwa kimwekwa na kutangazwa na TUME.  

 

13.0 Uwasilishwaji wa Maelezo/ Majibu Kuhusu Maamuzi ya Awali ya TUME 

 

13.1 TUME inapotoa ‘Maamuzi ya Awali’ itachukua hatua ya kuwaalika 

Walalamikiwa (Respondents) ili kujibu hoja zilizopo katika Maamuzi 

hayo ya Awali ‘kwa maandishi’. Hata hivyo, Mlalamikiwa 

halazimishwi kuwasilisha majibu kama mhusika anakubaliana na 

tuhuma husika. 

  

13.2 Uwakilishi wa utetezi wa kimaandishi utakuwa ni moja ya fursa za 

kutolea maelezo au maoni kuhusu mambo yote yaliyoelezwa katika 

nyaraka ya ‘Maamuzi ya AWali ya TUME’.  Maoni au 

maelezo/mafafanuzi, yaweza kuwa juu ya maelezo au taarifa 

ambazo TUME ilizingatia au tathmini ya kisheria na kiuchumi 

iliyofanywa na TUME kama itakavyookuwa inaonekana katika 

maamuzi yake ya awali.  

 

13.3 Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha tetezi wa kimaandisha itakuwa 

imebainishwa katika Maamuzi ya Awali ya TUME na muda huo 

utazingatia mazingira ya kesi husika.  

 

13.4 TUME itampatia ‘mlalamikaji wa awali’ nakala ya Maamuzi ya Awali 

ya Tume (toleo lisilo la siri) kuhusiana na matokeo ya muda ya shauri 

husika.  

 

14.0 Maombi ya Kusikilizwa na TUME (Oral Hearing) 

 

14.1 TUME itatoa nafasi kwa wote waliopokea ‘Maamuzi ya Awali ya 

TUME’ ya kuhudhuria na kusikilizwa na TUME, ikiwa ni pamoja na kupata 

fursa ya kutoa maelezo ya mdomo juu ya ufafanizi wowote wa jambo 

au hoja yoyote iliowasilishwa kimaandishi mbele ya TUME. 

 

14.2 TUME itawahimiza Wahusika wote kuchukua fursa hiyo ya kuhudhuria 

na kusikilizwa na hivyo watapaswa kuthibitisha kuwa wangependa 

kufanya hivyo.  
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14.3 Fura ya kusikilizwa na kutoa utetezi wa mdomo itakuwa nafasi ya 

kipekee kwa Mtuhumiwa au yeyote Yule, kuonyesha masuala yaliyo 

umuhimu kuhusiana na shauri husika ambayo ameyaainisha katika 

utetezi wake wa maandishi.  

 

14.4 Kama kanuni ya jumla, jambo lolote litakalokuwa limebainishwa 

wakati wa kutoa utetezi mbele ya TUME, litazingatia tu yale ambayo 

tayari yameainishwa katika utetezi wa maandishi uliokwisha wasilishwa 

mbele ya TUME. 

 

14.5 Mlalamikiwa (Respondent) atakuwa na haki ya kuwakilishwa na 

Wakili au washauri wa kisheria au watu wengineo wenye nafasi ya 

kumsaidia katika kuwasilisha utetezi wake wakti wa kusikilizwa, lakini 

kwa kuzingatia kikomo au mipaka yoyote ya kiidadi ya wahudhuriaji 

inayoweza kuwekwa na TUME. 

 

14.6 Mwishoni mwa wakati wa kuwasilisha hoja za mdomo, TUME, 

inaweza kuuliza maswali kwa ujumla au maswali mahusui kwa kutaka 

ufafanuzi na maswali hayo yatakuwa kwa njia ya maandishi.  

 

14.7 TUME itatunza taarifa (rekodi) ya kimmandishi ya uwakilishi na utetezi 

wa mdomo itakayotolewa kwa wahusika kwa lengo la kuthibitisha 

usahihi wake na utambulisho wa taarifa yoyote ya siri ambayo 

wasingependa itolewe hadharani. Hata hivyo, TUME haitakubali madai 

yoyote ya usiri yasuiyokuwa na maelezo makamilifu.  

 

14.8 TUME itazingatia yote yaliyoandikwa katika mawasilisho ya utetezi 

wa kimaandishi pamoja na hoja zote zilizotolewa kwa mdomo mbele 

ya TUME na kufanya mapitio tena ya shauri zima pamoja na Maamuzi 

yake ya Awali ilikuona ikiwa Maamuzi hayo bado yanaungwa mkono 

na ushahidi uliopo, hata baada ya kuzingatia utetezi uliowasilishwa 

mbele ya TUME.  Kama ushaidi uliopo bado unakidhi haja ya TUME 

kuendelea na msimamo wake wa awali, basi TUME, itafaanya 

maamuzi ya Mwisho katika kikao chake chenye akidi iliyokubalika 

kisheria. Maamuzi hayo yatasainiwa na Makamishina waliolisikiliza 

shauri husika na yatakuwa hitimisho la shauri husika kwa ngazi ya TUME.  

 

14.9 Maamuzi ya Mwisho (Final Findings) ya TUME, yatawasilishwa kwa 

Wahusika na nakala moja itatolewa (baada ya kuzingatia masharti ya 
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usiri wa taarifa) na kuchapwa katika Gazeti la Serikali na katika Daftari 

la (rejista) umma la tovuti ya TUME.  

 

14.10  Maamuzi ya Mwisho ya TUME (Final Findings) yataweka bayana 

adhabu au jinsi ambayo Kampuni husika itajirekebisha, sababu za 

uamuzi wa Tume na itaweka baya muda wa kisheria ambao 

Walalamikiwa wataweza kukata rufaa katika baraza la Ushindani (FCT) 

(yaani ndani ya siku 28). Ikiwa hakutokuwepo na rufani yoyote, basi, 

TUME itakuwa na sababu ya msingi ya kutekeleza uamuzi wake.  

 

15.0 Mchakato wa Maridhiano    

 

15.1 Mlalamikiwa (Mtuhumiwa) yeyote anaweza kuwasilisha maombi 

mbele ya TUME akiomba nafasi ya kulishughulikia shauri kwa njia ya  ya 

majadiliano ya kutaka maridhiano.  

 

15.2 Mchakato wa kuomba majaliliano ya maridhiano na TUME, utaanza 

tu mara baada ya TUME kufikia na kutoa ‘Maamuzi ya Awali’ na si 

vinginevyo.  

 

15.3 Kila taasisi ya biashara inayotafakari kuingia katika majadiliano na 

TUME ilikumaliza shauri la kiushindani linaloikabili itapatiwa rasimu ya 

adhabu/gharama za usuluhishi /maridhiano (settlement fees). Hata 

hivyo, hesabu ya gharama husika (settlement fees) yaweza 

kutofautiana katika kila shauri (kesi) kwa kuzingatia jambo linalohusika. 

Hili ni muhimu ili kuhakikisha kwamba rasimu husika inakidhi malengo ya 

adhabu ambayo TUME ingetoa kama shauri lingefikia mwisho. 

 

15.4 TUME itatoa pia nafasi kwa Kampuni au mhusika ya kuwasilisha, 

ndani ya kipindi cha muda maalum, maoni yake kuhusiana na 

gharama husika ya maridhiano hayo (settlement fees) kama 

itakavyoonyeshwa katika rasimu ya maridhiano. Hata hivyo, yote haya 

yatafanyika ikiwa Mhusika anakubaliana kuwa kitendo kilichotendwa 

ni kinyume na sheria ya ushindani kama itakavyokuwa imebainishwa 

katika Maamuzi ya Awali ya TUME.  

 

15.5 Ikiwa majadiliano ya maridhiano yatafanyika, majadiliano hayo 

yatafanyika ndani ya siku 45 tangu tangu tarehe ya kufunga uwakilishi 

wa utetezi wa mdomo. Kama majadiliano ya maridhiano yatashindwa 

kuendelea hadi mwisho, au kama Mtuhumiwa atajitoa katika 
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mchakato wa majadiliano, basi, mchakato wa utekelezaji wa sheria 

utaendelea na kukamilishwa ndani ya siku 15.1 

 

TUME YA USHINDANI 

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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1 Taz. Kanuni za Tume, 2013, kif.cha 25(2) na (3). 


